Hà Nội sắp mở bán hơn 170 căn hộ nhà ở xã hội, giá từ 14,54 triệu/m2
Thanh Lâm - Đại Thịnh 2 dự kiến nhận hồ sơ từ 29/6, giá bán từ 14.522.255 đồng/m2, thuộc nhóm nhà ở xã hội có giá thấp tại Hà Nội.
Hà Nội sắp mở bán hơn 170 căn hộ nhà ở xã hội tại dự án Thanh Lâm - Đại Thịnh 2, xã Quang Minh, huyện Mê Linh (trước sáp nhập), với giá từ 14.522.255 đồng/m2 đến 14.603.319 đồng/m2, đã gồm thuế giá trị gia tăng nhưng chưa tính phí bảo trì.
Dự án nào đang được nhắc tới?
Đây là công trình nhà ở xã hội tại ô đất CT05 và CT06 thuộc Khu đô thị mới Thanh Lâm - Đại Thịnh 2, do Tổng Công ty Đầu tư phát triển Nhà và Đô thị (HUD) làm chủ đầu tư.
Mỗi tòa có bao nhiêu căn?
Theo phương án được công bố, mỗi tòa tại đây có 89 căn hộ để bán và 33 căn hộ cho thuê.
Giá bán cụ thể từng tòa
Tại tòa CT05, đơn giá bán là 14.603.319 đồng/m2. Với diện tích căn hộ từ 56,12 m2 đến 68,38 m2, giá trị căn hộ dao động từ gần 820 triệu đồng đến hơn 998 triệu đồng.
Tại tòa CT06, đơn giá bán là 14.522.255 đồng/m2. Mức giá tương ứng của căn hộ thấp nhất là hơn 814 triệu đồng và cao nhất là hơn 990 triệu đồng.
Khi nào nhận hồ sơ và ký hợp đồng?
HUD dự kiến tiếp nhận hồ sơ đăng ký mua nhà từ ngày 29/6 đến hết ngày 12/8 (không bao gồm thứ Bảy, Chủ Nhật và ngày nghỉ lễ theo quy định). Dự kiến ký hợp đồng vào tháng 11/2026.
Thời điểm bàn giao ra sao?
Theo chủ đầu tư, tòa CT05 có khả năng bàn giao vào quý I/2027, còn tòa CT06 dự kiến bàn giao vào quý IV/2027.
Vì sao dự án này đáng chú ý?
Dự án Thanh Lâm - Đại Thịnh 2 hiện được ghi nhận là một trong những khu nhà ở xã hội sắp mở bán có mức giá thấp tại Hà Nội. Trong bối cảnh từ cuối năm 2024 đến nay, mặt bằng giá nhà ở xã hội trên địa bàn Thủ đô có xu hướng tăng, nhiều dự án đã vượt ngưỡng 30 triệu đồng/m2, trong khi cách đây ba năm thường ở mức dưới 20 triệu đồng/m2.
Hà Nội đang làm được bao nhiêu nhà ở xã hội?
Năm vừa qua, thành phố Hà Nội đã hoàn thành 5.158 căn hộ nhà ở xã hội, vượt khoảng 10% kế hoạch được giao, đồng thời hướng tới mục tiêu hoàn thành 18.700 căn hộ vào năm 2026.
Bạn nghĩ sao về mức giá này? Comment bên dưới nhé!